แรงได้อีก! นาคี เตรียมกวาดรางวัล เข้าชิงรางวัลนาฏราช 11 สาขา!
แรงไม่หยุด ฉุดไม่อยู่จริงๆ สำหรับละครเรื่อง นาคี ค่ายแอคอาร์ท ของผู้จัด แดง ธัญญา และอ๊อฟ พงษ์พัฒน์ ที่ล่าสุดตามโผรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 8 ประจำปีพ.ศ. 2559 นาคีนั้นเข้าชิงถึง 11 สาขา จากทั้งหมด 14 สาขา ได้แก่ กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม, กำกับภาพยอดเยี่ยม, ลำดับภาพยอดเยี่ยม, เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม, เพลงละครยอดเยี่ยม, ทีมนักแสดงยอดเยี่ยม, บทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม, นักแสดงสบทบหญิงยอดเยี่ยม, นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม, ผู้กำกับยอดเยี่ยม และ ละครยอดเยี่ยม โดยรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 8 จะประกาศผลในวันที่ 9 กรกฎาคม พ.ศ.2560 แฟนๆ เตรียมลุ้นและให้กำลังใจกันได้เลยจ้า
สำหรับโผรายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมดมีดังนี้
รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล
1) ผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
รายการ ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎ์กำสรวล หวนไห้
บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 100.5 MHz “News Network”
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 1 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
2) ผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
94 EFM : รายการ พุธทอล์คพุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 94.0 MHz
Green Wave 106.5 FM : รายการ Club Friday
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 106.5 MHz
Chill FM 104.5 : รายการ Chill Morning
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 104.5 MHz
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
3) ผู้ดำเนินรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
คุณฐิติรัตน์ พูนศิริชัยกิจ และคุณนภัส มรรคดวงแก้ว
รายการ บอกเล่า 96.5 ช่วงปลดล็อกความคิดชีวิตเปลี่ยน
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 96.5 MHz “News Network”
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 1 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
4) ผู้ดำเนินรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
คุณกำภู ภูริภูวดล และคุณรัชนีย์ สุทธิธรรม : รายการลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 ซูเปอร์สเตชั่น
จาก สถานีวิทยุ อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง 95.0 MHz คลื่นลูกทุ่งมหานคร
คุณพงศธร จงวิลาส (DJ เผือก) : รายการ พุธทอล์คพุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 94.0 MHz
คุณโกเมน เรืองกิจรัตนกุล (DJ โก) : รายการ Club Friday
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 106.5 MHz
คุณวิศวะ กิจตันขจร (DJ เป้) : รายการ Chill Morning
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 104.5 MHz
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
สถานีต่างจังหวัด
5) รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม
รายการ คำเมืองสไตล์
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร 92.75 MHz
รายการ อะหยั้งเอาะ อะหยั้งเอาะ
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง 99.0 MHz
รายการ เปิดประตูสู่อีสาน ช่วง ลูกคอ ลูกทุ่ง
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.นครราชสีมา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.นครราชสีมา 95.75 MHz
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 2 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
6) รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม
รายการ หละปูนบ้านเฮา ข่าวข้นคนเมือง
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 96.5 MHz
รายการ ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎร์กำสรวล หวนไห้ พระบารมีปกเกล้าชาวอีสาน
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ FM 102.0 MHz
รายการ ลั่นเมือง
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร FM 92.75 MHz
รายการ ขอนแก่นมหานคร
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ขอนแก่น
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ขอนแก่น FM 90.75 MHz
รายการ คุย คิด ทำ เพื่อนครลำปาง
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง FM 99.0 MHz
รายการ ก้าวตามพ่อ อสมท นครราชสีมา ธ สถิตในดวงใจตราบนิรันดร์
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.นครราชสีมา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.นครราชสีมา FM 95.75 MHz
รายการ เล่าเรื่องเมืองสโตย
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.สตูล
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สตูล FM 93.25 MHz
รายการ ลาแปแลใต้
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลา FM 102.5 MHz
รายการ นครศรีดี๊ดี มีดีที่นคร
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.นครศรีธรรมราช
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.นครศรีธรรมราช FM 104.5 MHz
หมายเหตุ : รางวัลนี้มีผลงานวิทยุผ่านเข้ารอบตัดสินมากกว่า 5 ผลงานเนื่องจาก ผู้สมัครทั้งหมดมาจากสถานีวิทยุเดียวกัน
รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล
7) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
รายการ ข่าว 3 มิติ
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รายการ เช้านี้ที่หมอชิต
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
รายการ เจาะลึกข่าวร้อน
จากบริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด
ออกอากาศทางสถานีข่าว TNN24
รายการ เข้มข่าวค่ำ
จากบริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
8) รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม
คุณบรรจง ชีวมงคลกานต์
รายการข่าวเวิร์คพอยท์
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
คุณเขมสรณ์ หนูขาว
รายการไทยรัฐนิวส์โชว์
จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
คุณบัญชา ชุมชัยเวทย์
รายการจอโลกเศรษฐกิจ
จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
คุณเปรมสุดา สันติวัฒนา
รายการสนามข่าว 7 สี
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
คุณชนิตร์นันท์ ปุณณะนิธิ
รายการเจาะลึกข่าวร้อน
จากบริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด
ออกอากาศทางสถานีข่าว TNN24
9) รางวัลสกูปข่าวยอดเยี่ยม
สกูปข่าว “บันทึกไทยบันทึกโลก : ที่สุดแห่งความสูญสีย”
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
สกูปข่าว “ช่วยเหลือเหยื่อค้ามนุษย์”
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
สกูปข่าว “คอลัมน์หมายเลข 7 เรื่อง พิรุธโครงการฟื้นฟูแหล่งน้ำสำนักทรัพยากรน้ำภาค 9”
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
สกูปข่าว “ติดตามนาทีชีวิตเหตุเรือล่ม จังหวัดพระนครศรีอยุธยา”
จากบริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด
ออกอากาศทางสถานีข่าว TNN24
สกูปข่าว “เปิดวงจรทุนจีนสวมบัตรตั้งบริษัททัวร์”
จากบริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด
ออกอากาศทางสถานีข่าว TNN24
สกูปข่าว “ย้อนรอยโศกนาฎกรรมบัส 2 ชั้น เห็นช่องโหว่กำกับดูแลเพียบ”
จากบริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
หมายเหตุ : รางวัลนี้มีผลงานโทรทัศน์ผ่านเข้ารอบตัดสินมากกว่า 5 ผลงานเนื่องจากมี 2 ผลงานที่ได้คะแนนในรอบคัดเลือกเท่ากัน
10) รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม
รายการ แฟนพันธุ์แท้ Super Fan
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
รายการ ปริศนาฟ้าแลบ
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
รายการ ตกสิบหยิบล้าน STILL STANDING THAILAND
จากบริษัท เซ้นส์ เอนเตอร์เทนเมนท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
รายการ 4 ต่อ 4 Family Game
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
รายการ ศึกวันดวลเพลง
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
11) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม
รายการ เจาะใจ
จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอลมีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
รายการ Perspective
จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
รายการ ทอล์กกะเทยทูไนท์
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25
รายการ Club Friday Show (คลับ ฟรายเดย์โชว์)
จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
12) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
รายการ กิ๊กดู๋ สงครามเพลงเงินล้าน
จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท ทริปเปิล ทู จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
รายการ นักร้องซ่อนแอบ (I Can See Your Voice)
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
รายการ หน้ากากนักร้อง (The Mask Singer)
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
รายการ เทยเที่ยวไทย
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
รายการ 4 โพดำ
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
อัพเดทชีวิตคนดัง ครบครันเรื่องบันเทิง เพลิดเพลินไปกับบทละคร ติดตาม Dara.trueid.net ได้อีกช่องทางที่ Trueid App หรือร่วมพูดคุยกันผ่านทาง Line @Trueid