เปิดโผรายชื่อผู้เข้าชิง รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 33 ประจำปี 2561

จัดขึ้นเป็นประจำต่อเนื่องสำหรับ รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 33 ประจำปี 2561 โดยปีนี้จะจัดขึ้นวันเสาร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2562 ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เวลา 17.00 น. ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 SD 28 ตั้งแต่เวลา 21.30 น. ล่าสุด คณะกรรมการโทรทัศน์ทองคำ ประจำปี 2561 ได้เผยรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล ดังนี้

สำหรับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 33 ประจำปี 2561 แบ่งเป็น 8 ประเภท รวมกว่า 35 รางวัล ที่มีผลงานเข้มข้นและสร้างสรรค์สังคมทั้งด้านสาระและความบันเทิง ดังต่อไปนี้

 

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม
รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการเปอร์สเปคทีฟ สถานีโทรทัศน์เอ็มคอตเอชดี
รายการมองผ่านกาลเวลา สถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย
รายการพื้นที่ชีวิต สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการกระจกหกด้าน สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD
รายการคุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
รายการเปิดตำนานกับเผ่าทอง สถานีโทรทัศน์ PPTV
ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว

รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการคิดส์เปลี่ยนโลก สถานีโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5
รายการปฏิบัติการเด็กช่างคิด Kid rangers สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
รายการซูปเปอร์เทน สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี


รางวัลละครส่งเสริมเยาวชน และครอบครัวดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ละครเรื่องฤดูกาลแห่งรัก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
ละครเรื่องข้ามสีทันดร สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ละครเรื่องริมฝั่งน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน
รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการข่าวค่ำมิติใหม่ทั่วไทย ช่วง “พลิกปมข่าว” สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
รายการ The Daily Dose สถานีโทรทัศน์วอยซ์ทีวี
รายการถามตรงๆ กับจอมขวัญ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
สถาพร ด่านขุนทด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
สุมนา แจวเจริญวงศ์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ธนนันท์ วงศ์วศวัฒน์ สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD

ประเภทรายการกีฬา
รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
รายการ All Star Fight3 สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
รายการช่อง 8 มวยไทยซุปเปอร์แชมป์ สถานีโทรทัศน์ช่อง 8

รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
วีรพล เต็มโชติโกศล สถานีโทรทัศน์ PPTV
ธีรยุทธ บัญหนองสา สถานีโทรทัศน์ TRUE4U
วิภาพร วัฒน์วิทย์ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

ประเภทผู้พากย์ และผู้บรรยาย
รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ทีมพากย์ซีรีส์ กังนัมบิวตี้ รักนี้ไม่มีปลอม สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD
นัยนา ทิพย์ศรี จากการ์ตูนเรื่อง นินจาฮาโตริ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3Family
อิทธิพล ทองมีเกตุ จากการ์ตูนเรื่องวันพีช สถานีโทรทัศน์เอ็มคอตเอชดี

รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
สุชาดี มณีวงศ์ จากรายการกระจกหกด้าน สถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD
วีระศักดิ์ แก้วอุ่น จากสารคดี ดินแดนแห่งมรสุม สถานีโทรทัศน์นิวส์ทีวี
สุภาณี คชพันธ์สมโภชน์ จากสารคดีลักษณะไทย สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ
รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
สุวิกรม อัมระนันท์ จากรายการ เปอร์สเปคทีฟ (Perspective) สถานีโทรทัศน์เอ็มคอตเอชดี
กันต์ กันตถาวร จากรายการ I Can See Your Voice สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
วรรณสิงห์ ประเสริฐกุล จากรายการ พื้นที่ชีวิต สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

 

 

 

รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
อริสรา กำธรเจริญ จากรายการ คุยเฟื่องเรื่องโอสถ สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี
จอมชวัญ หลาวเพ็ชร์ จากรายการถามตรงๆ กับจอมขวัญ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
อโนชา ศิริจร จากรายการตามอำเภอจาน สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ
รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการ Hollywood Game Night Thailand สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3HD
รายการ 4 ต่อ 4 แฟมิลี่เกม สถานีโทรทัศน์ช่อง one31
รายการ Win Win War Thailand สุดยอดธุรกิจแบ่งปัน สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
รายการ SUPER 60+ อัจฉริยะพันธุ์เก๋า สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
รายการ เท่งโหน่งวิทยาคม สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี
รายการ ภัตตาคารบ้านทุ่ง สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส


ประเภทละคร
รางวัลเพลงละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
เพลง บุพเพสันนิวาส จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย ศรัณยู วินัยพานิช เพลง ออเจ้าเอย จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย พีท พล
เพลง ครั้งหนึ่งไม่ถึงตาย จากละครเรื่อง คลับฟรายเดบ์เดอะซีรี่ส์ ขับร้องโดย วง Klear
เพลง ในฤดูที่ต่างไป จากละครเรื่อง เมีย 2018 ขับร้องโดย ซิลวี่ ภาวิดา
เพลง ระยะห่าง จากละครเรื่อง ลิขิตรัก ขับร้องโดย ณัฐวุฒิ เจนมานะ

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
บุพเพสันนิวาส ผลิตโดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
หนึ่งด้าวฟ้าเดียว ผลิตโดย ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ลิขิตรัก The Crown Princessผลิตโดย ทอง เอ็นเตอร์เทนเม้นท์จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ซิ่นลายหงส์ ผลิตโดย ดีวันดีคืน จำกัด สถานีโทรทัศน์ช่อง 8
เลือดข้นคนจาง ผลิตโดย นาดาวบางกอก และ โฟร์โนล็อค สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ริมฝั่งน้ำ ผลิตโดย เป่าจินจง จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ข้ามสีทันดร ผลิตโดย จันทร์ 25 จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
My Hero วีรบุรุษสุดที่รัก ผลิตโดย ชลลัมพี บราเธอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ชั่วโมงต้องมนต์ ผลิตโดย ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
สายโลหิต ผลิตโดย ดาราวิดีโอ ช่อง 7 เอชดี

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ศัลยา สุขนิวัตติ์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
สมภพ เวชชพิพัฒน์ จากละครเรื่อง ริมฝั่งน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
เอกลิขิต จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ทรงยศ สุขมากอนันต์ จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง สถานีโทรทัศน์ one31
กษิดินทร์ แสงวงศ์ จากละครเรื่อง บาปรัก สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ภวัต พนังคศิริ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ภูธเนศ หงส์มานพ จากละครเรื่อง ริมฝั่งน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
กิตติศักดิ์ ชีวาสัจจาสกุล จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
อำไพพร จิตต์ไม่งง จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ทรงยศ สุขมากอนันต์ จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง สถานีโทรทัศน์ one31

 

 

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
อเล็กซ์ เรนเดลล์ จากละครเรื่อง คมแฝก สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
จิรายุ ตันตระกูล จากละครเรื่อง คมแฝก สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
หลุยส์ สก๊อตต์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ศรุต วิจิตรานนท์ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง จากละครเรื่อง เลือดข้นคนจาง สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
สุษิรา แอนจิลีน่า จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ทาริกา ธิดาทิตย์ จากละครเรื่อง ริมฝั่งน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ซาร่า เล็กจ์ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
มารี เบิร์นเนอร์ จากละครเรื่อง เมีย 2018 สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลดารานำชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ธนวรรธน์ วรรธนะภูติ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
จิรายุ ตั้งศรีสุข จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ธนิน มนูญศิลป์ จากละครเรื่อง ชั่วโมงต้องมนต์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ศุกลวัฒน์ คณารศ จากละครเรื่อง สัมปทานหัวใจ ช่อง 7 เอชดี

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
ราณี แคมเปน จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ณฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง หนึ่งด้าวฟ้าเดียว สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
อุรัสยา เสปอร์บันด์ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ฝนทิพย์ วัชรตระกูล จากละครเรื่อง แม่อายสะอื้น ช่อง 7 เอชดี
สุวนันท์ คงยิ่ง จากละครเรื่อง บาปรัก สถานีโทรทัศน์ one31

รางวัลละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
บุพเพสันนิวาส ผลิตโดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ลิขิตรัก The Crown Princess ผลิตโดย ทอง เอ็นเตอร์เทนเม้นท์จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
หนึ่งด้าวฟ้าเดียว ผลิตโดย ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
ริมฝั่งน้ำ ผลิตโดย เป่าจินจง จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
เลือดข้นคนจาง ผลิตโดย นาดาวบางกอก และ โฟร์โนล็อค สถานีโทรทัศน์ one31

“รางวัลเกียรติยศคนทีวี” ประจำปี 2561 ซึ่งมอบให้กับผู้ที่มีผลงานคุณภาพและมีคุณูปการต่อวงการโทรทัศน์ไทยทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ได้แก่
1.ศัลยา สุขะนิวัตติ์ ผู้เขียนบทโทรทัศน์ชั้นครู
2.นิรมล เมธีสุวกุล พิธีกรและผู้ผลิตสารคดีหัวใจสีเขียว
3.พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง ผู้กำกับมือทอง

 

นอกจากนี้คณะกรรมการโทรทัศน์ทองคำ ประจำปี 2561 ได้จัดรางวัลพิเศษขึ้นเป็นปีแรกคือ รางวัลดาราชายยอดเยี่ยม และ รางวัลดาราหญิงยอดเยี่ยม โดยเปิดให้ประชาชนร่วมโหวตผ่าน SMS หมายเลข 455 4422 (ครั้งละ 6 บาท) ตั้งแต่วันนี้ถึง 14 กุมภาพันธ์ 2562
รางวัลดาราชายยอดเยี่ยม ผู้เข้าชิง ได้แก่
M1 ณเดชน์ คูกิมิยะ
M2 โป๊ป ธนวรรธน์
M3 เวียร์ ศุกลวัฒน์
M4 เจมส์ จิรายุ
M5 บอย ปกรณ์
รางวัลดาราหญิงยอดเยี่ยม ผู้เข้าชิง ได้แก่
F1 อั้ม พัชราภา
F2 ญาญ่า อุรัสยา
F3 เบลล่า ราณี
F4 แต้ว ณฐพร
F5 ใหม่ ดาวิกา

 

 

ร่วมลุ้นร่วมเชียร์และแสดงความยินดีกับทุกความสำเร็จในวันเสาร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2562 ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เวลา 17.00 น. ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 SD 28 ตั้งแต่เวลา 21.30 น.

อัพเดทชีวิตคนดัง ครบครันเรื่องบันเทิง เพลิดเพลินไปกับบทละคร ติดตาม Dara.trueid.net ได้อีกช่องทางที่ TrueID App  หรือร่วมพูดคุยกันผ่านทาง Line @TrueID

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ข่าวน่าสนใจอื่นๆ