ณเดชน์-ยุ้ย-จุ๋ย-โอ๊ต คว้ารางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 29

ณเดชน์-ยุ้ย-จุ๋ย-โอ๊ต คว้ารางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 29
13 มีนาคม 2558 ( 16:40 )
5.3K




            จัดเป็นประจำทุกปี สำหรับงานประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 29 เพื่อมอบรางวัลส่งเสริมกิจการโทรทัศน์ ซึ่งจัดโดยชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ (โทรทัศน์ทองคำ) มูลนิธิจำนง รังสิกุล และกรมส่งเสริมวัฒนธรรม มีวัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมและเป็นกำลังใจแก่ผู้ที่เกี่ยวข้องในสายงานโทรทัศน์ และเพื่อส่งเสริมให้มีการผลิตรายการที่เป็นคุณประโยชน์ต่อสังคม รางวัลโทรทัศน์ทองคำก่อตั้งโดย อ. จำนง รังสิกุล และศ. คุณหญิงจินตนา ยศสุนทร

โดยปีนี้รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 29 ประจำปี 2557 มีดังนี้



รางวัลเกียรติยศคนทีวี ประจำปี 2557 ได้แก่

1. คุณสุชาดี มณีวงศ์

2. คุณพิศณุ นิลกลัด

3. คุณถกลเกียรติ วีรวรรณ


รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่
  ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครรอยฝันตะวันเดือด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 (โดย ผู้จัด จ๋า ยศสินี ณ นคร มารับรางวัลแทน)

 

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น  ได้แก่  ยุ้ย จีรนันท์ มะโนแจ่ม จากละครเนตรนาคราช ช่อง7

 

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น  ได้แก่  โอ๊ต วรวุฒิ นิยมทรัพย์ จากละครมาลีเริงระบำ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่
  จุ๋ย วรัทยา นิลคูหา จากละครสามีตีตรา 
สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

 


รางวัลละครดีเด่น ได้แก่  ลูกทาส ทีวีซีนแอนด์พิคเจอร์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 

างวัลผู้กำกับดีเด่น  ได้แก่ ธรธร สิริพันธ์วราภรณ์ เรื่อง ลูกทาส โดย ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


รางวัลบทโทรทัศน์ดีเด่น  ได้แก่ กษิดินทร์ แสงวงศ์ และ ภควดี แสงเพชร เรื่อง ในสวนขวัญ โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ เรื่อง ลูกทาส โดย ทีวีซีน แอด์ พิคเจอร์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น  ได้แก่ เรื่อง เด็กชายในเงา สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ ได้แก่ เพลง สิ่งลึกลับซับซ้อนในจักรวาล เรื่อง คัพเค้ก รักล้นครีม โดย เวิร์คพ้อยท์ ขับร้องโดย จูเลียต บัลโคนี่ สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์

ประเภทสถานี 

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการความรู้ และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทย พีบีเอส

ประเภท รายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

 

รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ กรุณา บัวคำศรี สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


รางวัลผู้ประกาศข่าวดีเด่น ได้แก่ กิตติมา ณ ถลาง สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์


รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการ คอลัมน์หมายเลข 7 สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

ประเภทรายการกีฬา 


รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการ เสน่ห์กีฬา โดย บริษัท บีอีซี-เทโร เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด (มหาชน) ร่วมกับ บริษัท สปอร์ตทิปส์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ ไพโรจน์ กิ่งแก้ว ผู้บรรยายกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ (อินชอน) 2014 หลากหลายชนิดกีฬา

ประเภทผู้พากย์ และผู้บรรยาย


รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์การ์ตูนเรื่อง ไอซ์เอจ 4 เจาะยุคน้ำแข็งมหัศจรรย์ กำเนิดแผ่นดินใหญ่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7


รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ ธนศักดิ์ อุ่นอ่อน เรื่อง ทะลุเวลาสู่ยุโรป สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ

 

รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการ เกมพันหน้า เอื้ออาทร โดย บริษัท ทริปเปิ้ล ทู จำกัด สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7


รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการ บางอ้อ โดย บริษัท ดี ดอคคิวเมนทารี่ จำกัด สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว

รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ เรื่อง หลวงตามหาชน โดย ทีวีธันเดอร์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลรายการสตรีดีเด่น ได้แก่ รายการ ภัตตาคารบ้านทุ่ง สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลรายการครอบครัวดีเด่น ได้แก่ รายการ ลุยไม่รู้โรย สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม 


รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรติดีเด่น ได้แก่ รายการ ฟ้าห่มดิน โดย สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการ ทั่วถิ่นแดนไทย โดย สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส


รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการ กระจกหกด้าน โดย บริษัท ทริลเลี่ยนส์ แอนด์ ทรีไลอ้อนส์ จำกัด สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

ประเภทพิธีกร หรือ ผู้ดำเนินรายการ 


รางวัลผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น ได้แก่ จรงศักดิ์ รองเดช รายการ ภัตตาคารบ้านทุ่ง โดย บริษัท คิดดี มุ่งทำดี จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น ได้แก่ กัญญารัตน์ จิระรัชกิจ รายการ เซย์ไฮ โดย บริษัท นอร์ธ สตาร์ โปรดักชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

ประเภทรายการเพลง และ มิวสิควิดีโอ 

รางวัลมิวสิควิดีโอ เพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลงฝากไว้ในกายเธอ ศิลปิน วิโอเลต วอเทียร์ คำร้อง สุรักษ์ สุขเสวี ทำนอง จาตุรนต์ เอมซ์บุตร เรียบเรียง วิชญ วัฒนศัพท์ ผู้กำกับ ณฐพล บุญประกอบ โดย จีเอ็มเอ็ม ไท หับ

(คลิป) บรรยากาศงานประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 29



(คลิป) โชว์จากศิลปินAF ในงานประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่29

(คลิป)โชว์พิเศษจากค่ายบรอดคาซท์ ในงานประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 29


 







































































ติดตามข่าวสารบันเทิงทีวีได้อีกช่องทาง
     Facebook.com/TVSociety 

ข่าวบันเทิงที่เกี่ยวข้อง